Chào mừng quý vị đến với Website Thầy Trần Hữu Dũng.
Quý vị chưa đăng nhập hoặc chưa đăng ký làm thành viên, vì vậy chưa thể tải được các tư liệu của Thư viện về máy tính của mình.
Nếu chưa đăng ký, hãy đăng ký thành viên tại đây hoặc xem phim hướng dẫn tại đây
Nếu đã đăng ký rồi, quý vị có thể đăng nhập ở ngay ô bên phải.
Bài tập bồi dưỡng HS giỏi HÓA 9 có đáp án

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 16h:30' 11-10-2008
Dung lượng: 109.0 KB
Số lượt tải: 102
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 16h:30' 11-10-2008
Dung lượng: 109.0 KB
Số lượt tải: 102
Số lượt thích:
0 người
Bài tóan hỗn hợp
Bài tập 1 : Cho một luồng khí CO đi ống sứ chứa 0,04 mol hỗn hợp A gồm FeO và Fe2O3 đun nóng .Sau khi phản ứng kết thúc thu được 4,784g hỗn hợp B gồm 4 chất rắn FeO , Fe2O3 , Fe3O4 , Fe , trong đó số mol Fe3O4 bằng 1/3 tổng số mol FeO và Fe2O3 và có 0,046 mol CO thóat ra . Hòa tan hết hỗn hợp B bằng dd HCl thấy thóat ra 0,028 mol H2 . Tính số mol từng chất trong hỗn hợp A , B . ( Đề thi HSG Tỉnh BĐ 00-01 )
Bài giải
Khi dùng CO khử hỗn hợp FeO , Fe2O3 sinh ra khí CO2 , nghĩa là CO đã lấy đi những nguyên tử O trong các oxit . => no = nco2 = 0,046 mol
=> mA= mB + mo = 4,784 + (0,046.16)= 5,52g Gọi x , y là số mol FeO , Fe2O3 có trong hỗn hợp A . Ta có : x + y = 0,04
72x + 160y = 5,52
Gỉai hệ PT ta có : x = 0.01 ; y = 0,03
Fe + 2 HCl ? FeCl2 + H2
0,028 0,028
Bài giải
=> mFe = 0,028 . 56 = 1,568 g
=>mhh (FeO , Fe2O3 , Fe3O4)= mB - mFe = 3,216g Goïi a ,b ,c laø soá mol cuûa Fe3O4 , FeO , Fe2O3 coù chöùa trong hh B .
Ta coù nFetrong hhA = nFe trong hh B = 0,01+ 2.0,03 = 0,07 mol . Laäp heä PT : a = 1/3 ( b + c )
3a + b + 2c + 0.028 = 0,07
232a + 72b + 160c = 3,216
Gæai heä Pt : a = 0,006 ; b = 0,012 ; c = 0,06
Bài tóan hỗn hợp
Bài tập 2 :Hòa tan hết 11,2g hỗn hợp E gồm hai kim lọai M(hóa trị x) và M` (hóa trị y) trong dd HCl (dd D) rồi sau đó cô cạn dd thì thu được 39,6g muối khan .
a/ Tính thể tích khí thóat ra ở đktc .
b/ Cho 22,4g hh E tác dụng với 500ml dd D thì thấy thóat ra 16,8lít khí H2 ở đktc , cô cạn dd thu được chất rắn F . Tính khối lượng chất rắn F và nồng độ mol/l của dd D .(Đề thi tuyển vào chuyên Hóa Tỉnh BĐ 01- 02)
Bài giải
PTHH : 2M + 2xHCl ? 2MClx + x H2
2M` + 2yHCl ? 2M`Cly + yH2
a/Từ 11,2g hh kim lọai ta thu được 39,6g hh muối => số mol Cl trong muối = ( 39,6 - 11,2): 35,5 = 0,8 mol .
Vây số mol HCl = 0,8 mol và số mol H2 thu được = 0,4 mol
=> VH2 = 0,4.22.4 = 8,96 lít .
Bài giải
b/Lấy 22,4g hh E (gấp 2 lần ở trên ) nếu tan hết trong dd HCl thì số mol H2 sinh ra = 0,8 mol . Nhưng giả thuyết cho là 0,75mol . Như vậy trong trường hợp này hh kim lọai E còn dư và HCl hết .
Theo hai PTHH số mol HCl phản ứng = 2nH2 = 2 . 0,75 = 1,5 mol => CM = 1,5 : 0,5 = 3M
mF = (39,6 . 1,5) : 0,8 = 74,25g
Bài tập 1 : Cho một luồng khí CO đi ống sứ chứa 0,04 mol hỗn hợp A gồm FeO và Fe2O3 đun nóng .Sau khi phản ứng kết thúc thu được 4,784g hỗn hợp B gồm 4 chất rắn FeO , Fe2O3 , Fe3O4 , Fe , trong đó số mol Fe3O4 bằng 1/3 tổng số mol FeO và Fe2O3 và có 0,046 mol CO thóat ra . Hòa tan hết hỗn hợp B bằng dd HCl thấy thóat ra 0,028 mol H2 . Tính số mol từng chất trong hỗn hợp A , B . ( Đề thi HSG Tỉnh BĐ 00-01 )
Bài giải
Khi dùng CO khử hỗn hợp FeO , Fe2O3 sinh ra khí CO2 , nghĩa là CO đã lấy đi những nguyên tử O trong các oxit . => no = nco2 = 0,046 mol
=> mA= mB + mo = 4,784 + (0,046.16)= 5,52g Gọi x , y là số mol FeO , Fe2O3 có trong hỗn hợp A . Ta có : x + y = 0,04
72x + 160y = 5,52
Gỉai hệ PT ta có : x = 0.01 ; y = 0,03
Fe + 2 HCl ? FeCl2 + H2
0,028 0,028
Bài giải
=> mFe = 0,028 . 56 = 1,568 g
=>mhh (FeO , Fe2O3 , Fe3O4)= mB - mFe = 3,216g Goïi a ,b ,c laø soá mol cuûa Fe3O4 , FeO , Fe2O3 coù chöùa trong hh B .
Ta coù nFetrong hhA = nFe trong hh B = 0,01+ 2.0,03 = 0,07 mol . Laäp heä PT : a = 1/3 ( b + c )
3a + b + 2c + 0.028 = 0,07
232a + 72b + 160c = 3,216
Gæai heä Pt : a = 0,006 ; b = 0,012 ; c = 0,06
Bài tóan hỗn hợp
Bài tập 2 :Hòa tan hết 11,2g hỗn hợp E gồm hai kim lọai M(hóa trị x) và M` (hóa trị y) trong dd HCl (dd D) rồi sau đó cô cạn dd thì thu được 39,6g muối khan .
a/ Tính thể tích khí thóat ra ở đktc .
b/ Cho 22,4g hh E tác dụng với 500ml dd D thì thấy thóat ra 16,8lít khí H2 ở đktc , cô cạn dd thu được chất rắn F . Tính khối lượng chất rắn F và nồng độ mol/l của dd D .(Đề thi tuyển vào chuyên Hóa Tỉnh BĐ 01- 02)
Bài giải
PTHH : 2M + 2xHCl ? 2MClx + x H2
2M` + 2yHCl ? 2M`Cly + yH2
a/Từ 11,2g hh kim lọai ta thu được 39,6g hh muối => số mol Cl trong muối = ( 39,6 - 11,2): 35,5 = 0,8 mol .
Vây số mol HCl = 0,8 mol và số mol H2 thu được = 0,4 mol
=> VH2 = 0,4.22.4 = 8,96 lít .
Bài giải
b/Lấy 22,4g hh E (gấp 2 lần ở trên ) nếu tan hết trong dd HCl thì số mol H2 sinh ra = 0,8 mol . Nhưng giả thuyết cho là 0,75mol . Như vậy trong trường hợp này hh kim lọai E còn dư và HCl hết .
Theo hai PTHH số mol HCl phản ứng = 2nH2 = 2 . 0,75 = 1,5 mol => CM = 1,5 : 0,5 = 3M
mF = (39,6 . 1,5) : 0,8 = 74,25g
 







Các ý kiến mới nhất