Chào mừng quý vị đến với Website Thầy Trần Hữu Dũng.
Quý vị chưa đăng nhập hoặc chưa đăng ký làm thành viên, vì vậy chưa thể tải được các tư liệu của Thư viện về máy tính của mình.
Nếu chưa đăng ký, hãy đăng ký thành viên tại đây hoặc xem phim hướng dẫn tại đây
Nếu đã đăng ký rồi, quý vị có thể đăng nhập ở ngay ô bên phải.
chuyen de boi duonh HS GIOI LOP 9

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 19h:41' 08-10-2008
Dung lượng: 189.0 KB
Số lượt tải: 65
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 19h:41' 08-10-2008
Dung lượng: 189.0 KB
Số lượt tải: 65
Số lượt thích:
0 người
Bài tóan có hiệu suất phản ứng
Bài tập 1 : Đem 0,1 mol Sắt clorua tác dụng với dd Ba(OH)2 dư thu được thu được 9,02g kết tủa. Xác định công thức sắt clorua và hiệu suất của phản ứng .
(Đề thi HS Gỉoi lớp 9 Tỉnh BĐ 01-02 )
Bài tóan có hiệu suất phản ứng
Bài tập 2 : Đem 0,1 mol Sắt clorua tác dụng với dd NaOH dư thu được thu được 9,05g kết tủa. Xác định công thức sắt clorua và hiệu suất của phản ứng .
(Đề thi HS Gỉoi lớp 9 TP QN 01-02 )
Bài giải
Bài tập 1 : (CÁCH 1)
Nếu là FeCl2 :
FeCl2 +2 NaOH ? 2NaCl + Fe(OH)2 Khi phản ứng xảy ra 100% thì khối lượng kết tủa Fe(OH)2 = 9g < 9,05g ( vô lý )
Nên là FeCl3:
FeCl3 +3 NaOH ?3 NaCl + Fe(OH)3
Hiệu suất H% = (9,05 :10,7 ).100% = 84,58%
Bài giải
Bài tập 1 : (CÁCH 2)
PTHH : FeClx + xNaOH ?Fe(OH)x + xNaCl
Theo PT : n Fe(OH)x = n FeClx = 0,1 mol
Mà m Fe(OH)x = 9,05g
=> m Fe(OH)x = (56 + 17x ).0,1
Mà : 0 < HS = 9,05 : (5,6 + 1,7x) < 1
=> 9,05 < 5,6 + 1,7x
=> x > (9,05 - 5,6 ) : 1,7 = 2, 03 . Chọn x = 3
=> HS % = (9,05 : 10,7 ).100% = 84,58%
Bài tóan có hiệu suất phản ứng
Bài tập 3 : Cho V lít khí CO (đktc) đi qua ống sứ đựng a gam CuO nung nóng . Sau khi kết thúc thí nghiệm cho khí đi ra khỏi ống sứ hấp thụ vào dd NaOH dư . Sau đó thêm vào lượng dư dd BaCl2 thấy tạo thành m gam kết tủa .
a/ Viết PTHH của phản ứng xảy ra .
b/ Tính hiệu suất của phản ứng khử theo a ; m ; V .
Bài giải
Ta goïi :
nCO2 = n1 = V : 22,4 ;
nCuO = n2 = a : 80 ;
nBaCO3 = n3 = m : 197
Ta coù 3 tröôøng hôïp :
n1 = n2 => HS% = (n3 . 100% ): n2 hay n1
n1 > n2 => HS% = (n3 . 100% ): n2
n1 < n2 => HS% = (n3 . 100% ): n1
Bài tập 1 : Đem 0,1 mol Sắt clorua tác dụng với dd Ba(OH)2 dư thu được thu được 9,02g kết tủa. Xác định công thức sắt clorua và hiệu suất của phản ứng .
(Đề thi HS Gỉoi lớp 9 Tỉnh BĐ 01-02 )
Bài tóan có hiệu suất phản ứng
Bài tập 2 : Đem 0,1 mol Sắt clorua tác dụng với dd NaOH dư thu được thu được 9,05g kết tủa. Xác định công thức sắt clorua và hiệu suất của phản ứng .
(Đề thi HS Gỉoi lớp 9 TP QN 01-02 )
Bài giải
Bài tập 1 : (CÁCH 1)
Nếu là FeCl2 :
FeCl2 +2 NaOH ? 2NaCl + Fe(OH)2 Khi phản ứng xảy ra 100% thì khối lượng kết tủa Fe(OH)2 = 9g < 9,05g ( vô lý )
Nên là FeCl3:
FeCl3 +3 NaOH ?3 NaCl + Fe(OH)3
Hiệu suất H% = (9,05 :10,7 ).100% = 84,58%
Bài giải
Bài tập 1 : (CÁCH 2)
PTHH : FeClx + xNaOH ?Fe(OH)x + xNaCl
Theo PT : n Fe(OH)x = n FeClx = 0,1 mol
Mà m Fe(OH)x = 9,05g
=> m Fe(OH)x = (56 + 17x ).0,1
Mà : 0 < HS = 9,05 : (5,6 + 1,7x) < 1
=> 9,05 < 5,6 + 1,7x
=> x > (9,05 - 5,6 ) : 1,7 = 2, 03 . Chọn x = 3
=> HS % = (9,05 : 10,7 ).100% = 84,58%
Bài tóan có hiệu suất phản ứng
Bài tập 3 : Cho V lít khí CO (đktc) đi qua ống sứ đựng a gam CuO nung nóng . Sau khi kết thúc thí nghiệm cho khí đi ra khỏi ống sứ hấp thụ vào dd NaOH dư . Sau đó thêm vào lượng dư dd BaCl2 thấy tạo thành m gam kết tủa .
a/ Viết PTHH của phản ứng xảy ra .
b/ Tính hiệu suất của phản ứng khử theo a ; m ; V .
Bài giải
Ta goïi :
nCO2 = n1 = V : 22,4 ;
nCuO = n2 = a : 80 ;
nBaCO3 = n3 = m : 197
Ta coù 3 tröôøng hôïp :
n1 = n2 => HS% = (n3 . 100% ): n2 hay n1
n1 > n2 => HS% = (n3 . 100% ): n2
n1 < n2 => HS% = (n3 . 100% ): n1
 







Các ý kiến mới nhất