Chào mừng quý vị đến với Website Thầy Trần Hữu Dũng.
Quý vị chưa đăng nhập hoặc chưa đăng ký làm thành viên, vì vậy chưa thể tải được các tư liệu của Thư viện về máy tính của mình.
Nếu chưa đăng ký, hãy đăng ký thành viên tại đây hoặc xem phim hướng dẫn tại đây
Nếu đã đăng ký rồi, quý vị có thể đăng nhập ở ngay ô bên phải.
chuyen de boi duong HS GIOI 9

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 19h:40' 08-10-2008
Dung lượng: 122.0 KB
Số lượt tải: 87
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 19h:40' 08-10-2008
Dung lượng: 122.0 KB
Số lượt tải: 87
Số lượt thích:
0 người
Bài tóan biện luận
Bài tập 1 : Cho 135,36 gam dd H2SO4 7%
(d =1,035g/ml) tác dụng vừa đủ 5,6g chất X thu được 13,6g muối Y và chất Z . Biết hòa tan X vào nước thu được dd làm xanh quì tím và có khả năng tác dụng với CO2 . Hỏi X , Y , Z là những chất nào ?
( Đề thi HSG Tỉnh BĐ 02-03 )
Bài giải
Ta có : m ddH2SO4 = v.d = 9,8g =>n = 0,1
Áp dụng ĐLBTKL: mZ = mH2SO4 + mX - mY
mZ = 1,8g . mY = mcation + m so42- = 13,6g
mcation = 13,6 - 9,6 = 4g .
mR + mcation = mX => mR = mX - mcation = 5,6 - 4 = 1,6g .
Ta có : mH(Z) = mZ - mR = 1,8 - 1,6 = 0,2g = mH(H2SO4) => Trong X không chứa H .
Gọi công thức của Z là RHn ta có :
n : (R + n) = 0,2 : 1,8 => R = 8n
Bài giải
Biện luận : n 1 2 3
R 8 16 24
nhận
=> R là O => H2O
X hoà tan vào nước thu được dd làm xanh quì tím và có khả năng tác dụng với khí CO2 .
X + H2SO4 ? Muối + H2O =>X thể hiện tính bazơ , X không chứa H => X là oxit kim loại kiềm , kiềm thổ .Gọi CTHH của X là MnO (n=1,2), M là KLkiềm , kiềm thổ . Ta có :
nM : (nM + 16) = 4 : 5,6 => nM = 40 =>M=40:n
Khi n = 1 => M = 40 (Ca) => X là CaO
Bài tóan biện luận
Bài tập 2 : Đặt hai cốc X ,Y có khối lượng bằng nhau trên hai đĩa cân , cân thăng bằng .Cho vào cốc X 0,1 mol Na2CO3 và cốc Y 0,06 mol BaCO3 , cho tiếp 12g dd H2SO4 98% vào cốc X , cân mất thăng bằng . Hỏi phải thêm bao nhiêu gam dd HCl 14,6% vào cốc Y để cân thăng bằng . Biết rằng H2O và axit bay hơi không đáng kể .
( Đề thi HSG Tỉnh BĐ 01-02)
Bài giải
CốcX: Na2CO3 + H2SO4?Na2SO4+CO2+H2O
Lúc đầu 0,1 0,12
Phản ứng 0,1 0,1
Sau p.ứng 0 0,02 ? 0,1mol
m cốc X = m Na2CO3 + m ddH2SO4 - m CO2
m cốc X = (0,1.106) + 12 - (0,1.44) = 18,2g
Cốc Y : BaCO3+ 2HCl ? BaCl2 + CO2 + H2O
Có hai trường hợp xảy ra :
TH1 : HCl cho vào dư , BaCO3 hết .
nCO2 = n BaCO3 = 0,06.=> mCO2 = 0,06.44= 2,64g
Bài giải
Để cân thăng bằng : m cốc X = m cốc Y
18,2 = (0,06.197) + mddHCl - 2,64
m ddHCl = 9,02 g
m HCl = (9,02.14,6):100 = 1,3g
nHCl = 1,3: 36,5 = 0,036 mol < nBaCO3
Vô lý (loại TH1)
TH2 : Lượng HCl cho vào không đủ (vùa đủ) hòa tan hết BaCO3 . Theo PT :
Gọi x là số mol HCl có trong dd HCl đã dùng :
=> m ddHCl = (36,5x . 100 ): 14,6 = 250x (g)
Bài giải
Theo PT : nCO2 = n HCl = 0,5x (mol)
Để cân thăng bằng : m cốc X = m cốc Y
(0,06.197) + 250x - (0,5.44) = 18,2
x =0.028 mol
mHCl = 0,028 . 36,5 = 1,022g
mddHCl = ( 1,022 .100 ): 14,6 = 7g
Bài tập 1 : Cho 135,36 gam dd H2SO4 7%
(d =1,035g/ml) tác dụng vừa đủ 5,6g chất X thu được 13,6g muối Y và chất Z . Biết hòa tan X vào nước thu được dd làm xanh quì tím và có khả năng tác dụng với CO2 . Hỏi X , Y , Z là những chất nào ?
( Đề thi HSG Tỉnh BĐ 02-03 )
Bài giải
Ta có : m ddH2SO4 = v.d = 9,8g =>n = 0,1
Áp dụng ĐLBTKL: mZ = mH2SO4 + mX - mY
mZ = 1,8g . mY = mcation + m so42- = 13,6g
mcation = 13,6 - 9,6 = 4g .
mR + mcation = mX => mR = mX - mcation = 5,6 - 4 = 1,6g .
Ta có : mH(Z) = mZ - mR = 1,8 - 1,6 = 0,2g = mH(H2SO4) => Trong X không chứa H .
Gọi công thức của Z là RHn ta có :
n : (R + n) = 0,2 : 1,8 => R = 8n
Bài giải
Biện luận : n 1 2 3
R 8 16 24
nhận
=> R là O => H2O
X hoà tan vào nước thu được dd làm xanh quì tím và có khả năng tác dụng với khí CO2 .
X + H2SO4 ? Muối + H2O =>X thể hiện tính bazơ , X không chứa H => X là oxit kim loại kiềm , kiềm thổ .Gọi CTHH của X là MnO (n=1,2), M là KLkiềm , kiềm thổ . Ta có :
nM : (nM + 16) = 4 : 5,6 => nM = 40 =>M=40:n
Khi n = 1 => M = 40 (Ca) => X là CaO
Bài tóan biện luận
Bài tập 2 : Đặt hai cốc X ,Y có khối lượng bằng nhau trên hai đĩa cân , cân thăng bằng .Cho vào cốc X 0,1 mol Na2CO3 và cốc Y 0,06 mol BaCO3 , cho tiếp 12g dd H2SO4 98% vào cốc X , cân mất thăng bằng . Hỏi phải thêm bao nhiêu gam dd HCl 14,6% vào cốc Y để cân thăng bằng . Biết rằng H2O và axit bay hơi không đáng kể .
( Đề thi HSG Tỉnh BĐ 01-02)
Bài giải
CốcX: Na2CO3 + H2SO4?Na2SO4+CO2+H2O
Lúc đầu 0,1 0,12
Phản ứng 0,1 0,1
Sau p.ứng 0 0,02 ? 0,1mol
m cốc X = m Na2CO3 + m ddH2SO4 - m CO2
m cốc X = (0,1.106) + 12 - (0,1.44) = 18,2g
Cốc Y : BaCO3+ 2HCl ? BaCl2 + CO2 + H2O
Có hai trường hợp xảy ra :
TH1 : HCl cho vào dư , BaCO3 hết .
nCO2 = n BaCO3 = 0,06.=> mCO2 = 0,06.44= 2,64g
Bài giải
Để cân thăng bằng : m cốc X = m cốc Y
18,2 = (0,06.197) + mddHCl - 2,64
m ddHCl = 9,02 g
m HCl = (9,02.14,6):100 = 1,3g
nHCl = 1,3: 36,5 = 0,036 mol < nBaCO3
Vô lý (loại TH1)
TH2 : Lượng HCl cho vào không đủ (vùa đủ) hòa tan hết BaCO3 . Theo PT :
Gọi x là số mol HCl có trong dd HCl đã dùng :
=> m ddHCl = (36,5x . 100 ): 14,6 = 250x (g)
Bài giải
Theo PT : nCO2 = n HCl = 0,5x (mol)
Để cân thăng bằng : m cốc X = m cốc Y
(0,06.197) + 250x - (0,5.44) = 18,2
x =0.028 mol
mHCl = 0,028 . 36,5 = 1,022g
mddHCl = ( 1,022 .100 ): 14,6 = 7g
 







Các ý kiến mới nhất