Chào mừng quý vị đến với Website Thầy Trần Hữu Dũng.
Quý vị chưa đăng nhập hoặc chưa đăng ký làm thành viên, vì vậy chưa thể tải được các tư liệu của Thư viện về máy tính của mình.
Nếu chưa đăng ký, hãy đăng ký thành viên tại đây hoặc xem phim hướng dẫn tại đây
Nếu đã đăng ký rồi, quý vị có thể đăng nhập ở ngay ô bên phải.
BÀI TẬP HÓA HỌC HỌC SINH GIỎI 9 (CÓ ĐÁP ÁN )

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 09h:54' 07-10-2008
Dung lượng: 166.0 KB
Số lượt tải: 58
Nguồn:
Người gửi: Trần Hữu Dũng (trang riêng)
Ngày gửi: 09h:54' 07-10-2008
Dung lượng: 166.0 KB
Số lượt tải: 58
Số lượt thích:
0 người
Lập công thức hợp chất
Bài tập 1 : Đốt cháy hoàn toàn a gam một hợp chất A của Nitơ cần 5a/68 mol O2 chỉ thu được NO và 6a/68 mol H2O . Xác định công thức hóa học của A . Biết A chỉ chứa một nguyên tử nitơ .
( Đề thi HSG LỚP 9 Tỉnh BĐ 02-03 )
Bài giải
Đốt cháy : A + O2? H2O + NO =>Trong A phải chứa H , có thể chứa O hoặc không .
Áp dụng ĐLBTKL ta có :
mNO = mA + mO2 - mH2O
= a + (5a/68)32 - (6a/68)18 = 120a /68 (g)
nNO = mNO : 30 = 4a/68 (mol)
Ta có : mO = mO(NO) + mO(H2O)
= (4a/68).16 + (6a/68).16 = 160a/68
Mà : mO(O2) = 5a/68 .32 = 160a/68 (g)
Bài giải
Trong A không chứa O .
Vậy A là hợp chất của N và H . Gọi công thức hóa học của A là NxHy .
Ta có tỉ lệ : x : y = (4a/68): (12a/68)
x : y = 1 : 3
A là (NH3)n . Mà A chứa 1 nguyên tử N
A là NH3
Lập công thức hợp chất
Bài tập 2:Dẫn khí CO dư đi qua m gam bột sắt oxit sắt nung nóng ta thu được sắt và khí CO2 .
-Nếu cho lượng sắt ở trên vào dd HNO3 đặc , nóng , dư thu được 13,44lít khí NO2 ở đktc và dd chứa Fe(NO3)3 .
-Nếu cho khí CO2 hấp thụ hết vào dd Ca(OH)2 Sau phản ứng thu được 10g kết tủa và dd B có khối lượng tăng lên 3,2g so với ban đầu .Xác định CT phân tử của oxit sắt .
(Đề HSGiỏi Tỉnh BĐ 04 - 05)
Bài giải
Fe + 6HNO3 ? Fe(NO3)3 + 3NO2 + 3H2O
Theo PT : nFe = 1/3 nNO2 = 1/3.(13,44:22,4)
nFe = 0,2 mol .
Theo ĐLBTKL ta có :
. mCO2 = mkết tủa + 3,2 = 10 + 3,2 = 13,2g
nCO2 = 13,2: 44 = 0,3 mol .
. nO(trong sắt oxit) = nCO = nCO2 = 0,3 mol
Ta có tỉ lệ : x : y = 0,2 : 0,3 = 2 : 3
CT sắt oxit : Fe2O3
Bài tập 1 : Đốt cháy hoàn toàn a gam một hợp chất A của Nitơ cần 5a/68 mol O2 chỉ thu được NO và 6a/68 mol H2O . Xác định công thức hóa học của A . Biết A chỉ chứa một nguyên tử nitơ .
( Đề thi HSG LỚP 9 Tỉnh BĐ 02-03 )
Bài giải
Đốt cháy : A + O2? H2O + NO =>Trong A phải chứa H , có thể chứa O hoặc không .
Áp dụng ĐLBTKL ta có :
mNO = mA + mO2 - mH2O
= a + (5a/68)32 - (6a/68)18 = 120a /68 (g)
nNO = mNO : 30 = 4a/68 (mol)
Ta có : mO = mO(NO) + mO(H2O)
= (4a/68).16 + (6a/68).16 = 160a/68
Mà : mO(O2) = 5a/68 .32 = 160a/68 (g)
Bài giải
Trong A không chứa O .
Vậy A là hợp chất của N và H . Gọi công thức hóa học của A là NxHy .
Ta có tỉ lệ : x : y = (4a/68): (12a/68)
x : y = 1 : 3
A là (NH3)n . Mà A chứa 1 nguyên tử N
A là NH3
Lập công thức hợp chất
Bài tập 2:Dẫn khí CO dư đi qua m gam bột sắt oxit sắt nung nóng ta thu được sắt và khí CO2 .
-Nếu cho lượng sắt ở trên vào dd HNO3 đặc , nóng , dư thu được 13,44lít khí NO2 ở đktc và dd chứa Fe(NO3)3 .
-Nếu cho khí CO2 hấp thụ hết vào dd Ca(OH)2 Sau phản ứng thu được 10g kết tủa và dd B có khối lượng tăng lên 3,2g so với ban đầu .Xác định CT phân tử của oxit sắt .
(Đề HSGiỏi Tỉnh BĐ 04 - 05)
Bài giải
Fe + 6HNO3 ? Fe(NO3)3 + 3NO2 + 3H2O
Theo PT : nFe = 1/3 nNO2 = 1/3.(13,44:22,4)
nFe = 0,2 mol .
Theo ĐLBTKL ta có :
. mCO2 = mkết tủa + 3,2 = 10 + 3,2 = 13,2g
nCO2 = 13,2: 44 = 0,3 mol .
. nO(trong sắt oxit) = nCO = nCO2 = 0,3 mol
Ta có tỉ lệ : x : y = 0,2 : 0,3 = 2 : 3
CT sắt oxit : Fe2O3
 







Các ý kiến mới nhất